SONY DSC

Gabatarwa ga tsarin sanyaya na Thermoelectric

Fasahar Thermoelectric wata dabara ce ta sarrafa zafi mai aiki bisa ga tasirin Peltier. JCA Peltier ne ya gano ta a shekarar 1834, wannan lamari ya ƙunshi dumama ko sanyaya mahaɗin kayan thermoelectric guda biyu (bismuth da telluride) ta hanyar wucewar wutar lantarki ta hanyar mahaɗin. A lokacin aiki, wutar lantarki kai tsaye tana gudana ta cikin tsarin TEC wanda ke haifar da canja wurin zafi daga gefe ɗaya zuwa ɗayan. Ƙirƙirar gefen sanyi da zafi. Idan aka juya alkiblar wutar, ana canza ɓangarorin sanyi da zafi. Hakanan ana iya daidaita ƙarfin sanyaya ta ta hanyar canza wutar lantarki. Mai sanyaya mataki ɗaya na yau da kullun (Hoto na 1) ya ƙunshi faranti biyu na yumbu tare da kayan semiconductor na p da n-type (bismuth, telluride) tsakanin faranti na yumbu. Abubuwan kayan semiconductor suna da alaƙa ta lantarki a jere kuma a layi ɗaya a cikin yanayin zafi.

Module ɗin sanyaya na thermoelectric (2)

Module ɗin sanyaya na thermoelectric (1)

Module ɗin sanyaya na Thermoelectric, na'urar Peltier, ana iya ɗaukar module ɗin TEC a matsayin nau'in famfon makamashin zafi mai ƙarfi, kuma saboda ainihin nauyinsa, girmansa da kuma saurin amsawar sa, ya dace sosai a yi amfani da shi a matsayin wani ɓangare na tsarin sanyaya da aka gina (saboda ƙarancin sarari). Tare da fa'idodi kamar aiki mai natsuwa, hana fashewa, juriyar girgiza, tsawon rai mai amfani da kuma sauƙin gyarawa, na'urar sanyaya na thermoelectric ta zamani, na'urar peltier, module ɗin TEC suna da aikace-aikace iri-iri a fannoni na kayan aikin soja, jiragen sama, jiragen sama, maganin likita, rigakafin annoba, na'urar gwaji, kayayyakin mabukaci (na'urar sanyaya ruwa, na'urar sanyaya mota, firiji na otal, na'urar sanyaya giya, na'urar sanyaya ta sirri, na'urar barci mai sanyi & zafi, da sauransu).

A yau, saboda ƙarancin nauyi, ƙaramin girma ko ƙarfinsa da ƙarancin farashi, ana amfani da sanyaya thermoelectric sosai a fannin likitanci, kayan aikin magunguna, jiragen sama, sararin samaniya, tsarin soji, tsarin spectrocopy, da kayayyakin kasuwanci (kamar na'urar rarraba ruwan zafi da sanyi, firiji mai ɗaukuwa, na'urar sanyaya mota da sauransu)

 

Sigogi

I Aikin Wutar Lantarki zuwa tsarin TEC (a cikin Amps)
Imatsakaicin  Wutar Lantarki mai aiki wanda ke yin matsakaicin bambancin zafin jiki △Tmatsakaicin(a cikin Amps)
Qc  Adadin zafi da za a iya sha a gefen sanyi na TEC (a cikin Watts)
Qmatsakaicin  Matsakaicin adadin zafi da za a iya sha a gefen sanyi. Wannan yana faruwa a I = Imatsakaicinkuma lokacin da Delta T = 0. (a cikin Watts)
Tmai zafi  Zafin fuska mai zafi lokacin da na'urar TEC ke aiki (a cikin °C)
Tsanyi  Zafin fuskar sanyi lokacin da na'urar TEC ke aiki (a cikin °C)
T  Bambanci a cikin zafin jiki tsakanin ɓangaren zafi (T)h) da kuma gefen sanyi (T)cDelta T = Th-Tc(a cikin °C)
Tmatsakaicin  Babban bambanci a zafin jiki da na'urar TEC za ta iya cimmawa tsakanin gefen zafi (T)h) da kuma gefen sanyi (T)cWannan yana faruwa (Matsakaicin ƙarfin sanyaya) a I = Imatsakaicinda Qc= 0. (a cikin °C)
Umatsakaicin Samar da wutar lantarki a I = Imatsakaicin(a cikin Volts)
ε Ingancin sanyaya tsarin TEC (%)
α Ma'aunin Seebeck na kayan thermoelectric (V/°C)
σ Ma'aunin wutar lantarki na kayan thermoelectric (1/cm·ohm)
κ Tsarin auna zafin jiki na kayan lantarki (W/CM·°C)
N Adadin abubuwan da ke amfani da thermoelectric
Iεmatsakaicin Ana haɗa wutar lantarki lokacin da zafin jiki na gefen zafi da tsohon ɓangaren TEC module ɗin ya kasance ƙayyadadden ƙima kuma yana buƙatar samun mafi girman inganci (a cikin Amps)
 

Gabatar da Tsarin Aikace-aikace zuwa tsarin TEC

 

Qc= 2N[α(T)c+273)-LI²/2σS-κs/Lx(T)h- Tc)]

△T= [ Iα(Tc+273)-LI/²2σS] / (κS/L + I α]

U = 2 N [ IL /σS +α(Th- Tc)]

ε = Qc/UI

Qh= Qc + IU

△Tmatsakaicin= Th+ 273 + κ/σα² x [1-√2σα²/κx (T)h+273) + 1]

Imatsakaicin =κS/ Lαx [√2σα²/κx (T)h+273) + 1-1]

Iεmatsakaicin =ασS (T)h- Tc) / L (√1+0.5σα²(546+ Th- Tc)/ κ-1)

Kayayyaki Masu Alaƙa

SONY DSC

Manyan Kayayyakin Siyarwa